ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ layout แสดงผลเพี้ยนในเวอร์ชั่น 4.0+...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย Anuwat Orachun, 23 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anuwat Orachun

Anuwat Orachun Guest

0
    0
    0
    ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ layout แสดงผลเพี้ยนในเวอร์ชั่น 4.0+ ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรแก้ปํญหาอย่างไรหรือใครมีแหล่งข้อมูลแนะนำก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

2. ปกติเวลากำหนด margin ต่างๆต้องระวังให้ดีค่ะ ใช้เปน dp ไม่ก็ไปสร้าง dimension เอา

3. Comdet Phaudphut

Comdet Phaudphut Guest

0
    0
    0
    ลองใช้ android studio ออกแบบหรือยังครับ

4. Anuwat Orachun

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Comdet Phudphut Kingkan Banyenngam ผมก็ยังไม่เคยใช้ android studio ปกติก็ eclipse มาตลอดเพราะที่บริษัทใช้ Ubuntu กลัวจะมีปัญหาเรื่อง plugin ต่างๆ ไม่ทราบว่าถ้าใช้ android stu มันจะมีผลต่อการแสดงผลในต่าง version โดยตรงเลยหรือเปล่าครับหรือมันแค่ช่วยให้เราสามารถเห็น Layout ใน Version ที่ต่างกันเฉยๆ

5. Isman Usoh

Isman Usoh Guest

0
    0
    0
    ลองแยก Layout สำหรับ 4.0 ขึ้นไปอันหนึ่ง แล้ว ตำกว่า 4.0 อันหนึ่ง (ไม่แน่ใจว่าตีความคำถามถูกหรือเปล่า)

6. Ppy Keng

Ppy Keng Guest

0
    0
    0
    layout-ldpi layout-mdpi layout-hdipi layout-xhdpi layout-xxhdpi etc.

7. เพี้ยนคือยังไงคับ ขยายความหน่อยคับ

8. Anuwat Orachun

0
    0
    0
    แก้ได้แล้วครับ >< ที่เพี้ยนคือขนาดขอจอมันมีค่า resolution ไม่เท่ากันเสมอไปครับทำให้รูปที่ออกมาไม่เท่ากัน แก้ปัญหาโดยการกำหนดขนาดของรูปจากการเอาค่าขนาดของจอ(นิ้ว) มาคำนวนร่วมกับค่า resolution ของจอครับ

9. Artit Kiuwilai

Artit Kiuwilai Guest

0
    0
    0
    ถึกไปไม๊คับ ไม่ลองดูหน่วยอื่น ๆ อ่ะคับ

10. Anuwat Orachun

0
    0
    0
    ไม่ถึกหรอกครับ โคด 3 บรรทัดเอง

11. Artit Kiuwilai

Artit Kiuwilai Guest

0
    0
    0
    งั้นตามลำบากคับ ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้